ഇന്ത്യക്ക് സ്വപ്നങ്ങളും സഹായവുമായി ജപ്പാൻ : ഡോ. മാത്യു ജോയിസ്, ലാസ് വേഗാസ് .

ഉദയസൂര്യന്റെ നാടായ ജപ്പാൻ, രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിൽ അമേരിക്കൻ ബോംബ് ആക്രമണത്തിൽ തകർന്നുപോയ കൊച്ചുരാജ്യമാണ്. അണുബോംബിന്റെ സംഹാര ശക്തിയിൽ ചാരമായ  ജപ്പാൻ,  ഒരു ഫീനിക്സ് പക്ഷിയായി ഉയർന്നുവന്നത്  അവിടുത്തെ കഠിനാധ്വാനികളായ ജനങ്ങളുടെ സ്ഥിരോത്സാഹത്തിന്റെയും അച്ചടക്കത്തിന്റെയും മികവിൽ മാത്രമാണ് .

സാങ്കേതികവിദ്യയിലും ഓട്ടോമേഷനിലും മുന്നിൽ,

സ്പീഡ് ബുള്ളറ്റ് ട്രെയിൻ മുതൽ സുമോ ഗുസ്തി വരെ, സമുറായി മുതൽ നിഞ്ച വരെ, അല്ലെങ്കിൽ ഗെയ്ഷാ മുതൽ  ചെറി ബ്ലോസം സീസൺ വരെ; ജാപ്പനീസ് ആളുകൾ അവരുടെ ആതിഥ്യ മര്യാദയിലും മറ്റുള്ളവരെ  സഹായിക്കുന്നതിലും വളരെയധികം അഭിമാനിക്കുന്നു

ജപ്പാന്റെ ഏകദേശം 9 ഇരട്ടി വലിപ്പമുള്ള

ഇന്ത്യയെ സഹായിക്കുന്നതിനും വ്യാവസായിക സംരംഭങ്ങളിൽ നിർണ്ണായകമായ നിക്ഷേപങ്ങൾ നടത്തുന്നതിലും ജപ്പാൻ പലപ്പോഴും മുന്നോട്ട് വന്നിട്ടുണ്ടെന്നത് ഇന്ത്യയോടുള്ള ജപ്പാന്റെ പ്രത്യാശയുടെ മകുടോദാഹരണങ്ങൾ മാത്രമായിരിക്കും.

ജപ്പാനും ഇന്ത്യയും 1952 ഏപ്രിൽ 28-ന് ഒരു സമാധാന ഉടമ്പടിയിൽ ഒപ്പുവെക്കുകയും നയതന്ത്രബന്ധം സ്ഥാപിക്കുകയും ചെയ്തു. രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിനുശേഷം ജപ്പാൻ ഒപ്പുവച്ച ആദ്യത്തെ സമാധാന ഉടമ്പടികളിൽ ഒന്നാണിത്. നയതന്ത്രബന്ധം സ്ഥാപിതമായതു മുതൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിൽ സൗഹാർദ്ദപരമായ ബന്ധമാണ് നിലനിൽക്കുന്നത്.

ഹിരോഷിമയിലെയും നാഗസാക്കിയിലെയും ബോംബാക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് ആണവായുധങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ച ദുരന്തം ഒരിക്കലും ആവർത്തിക്കരുതെന്നും മനുഷ്യത്വവും ആണവായുധങ്ങളും ഒരുമിച്ച് നിലനിൽക്കില്ലെന്നും ജപ്പാൻ മനസ്സിലാക്കി. 2017 ലെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം ഇൻഡ്യാക്കാരന്റെ പ്രതിശീർഷ  വരുമാനം $ 7,200 ആയിരുന്നെങ്കിൽ, ജപ്പാന്കാരന്റെ ജി ഡി പി $ 42,900 ആയിരുന്നു എന്നതും ശ്രദ്ധേയമാണ്.

പരസ്പര താൽപ്പര്യമുള്ള പ്രസക്തമായ പൊതു, സ്വകാര്യ നിക്ഷേപ പദ്ധതികൾക്ക് ധനസഹായം നൽകുന്നതിന് ഇന്ത്യയിൽ 5 ട്രില്യൺ ($ 42 ബില്യൺ) JPY നിക്ഷേപിക്കാനുള്ള ആഗ്രഹം ജപ്പാൻ ശനിയാഴ്ച പ്രകടിപ്പിച്ചു. ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി ഫ്യൂമിയോ കിഷിദ തന്റെ ആദ്യ ഉഭയകക്ഷി സന്ദർശന വേളയിൽ ഇത് പ്രഖ്യാപിച്ചു. നിക്ഷേപ നിർദ്ദേശം അനാവരണം ചെയ്യുന്നതിനിടയിൽ, 2014-ൽ പ്രഖ്യാപിച്ച JPY 3.5 ട്രില്യൺ (ഏകദേശം $29.4 ബില്യൺ) എന്ന മുൻ നിക്ഷേപ ലക്ഷ്യം നേടിയതിൽ ശ്രീ കിഷിദ സംതൃപ്തി പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ഇന്ത്യയുടെ അഞ്ചാമത്തെ വലിയ നിക്ഷേപകരാണ് ജപ്പാനെന്ന് ഉച്ചകോടിയിൽ അറിയിച്ചു. 2000 മുതൽ ഇത് 36.2 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ സഞ്ചിത നിക്ഷേപം സംഭാവന ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പ്രത്യേകിച്ചും ഓട്ടോമൊബൈൽസ്, ഇലക്ട്രോണിക്സ് സിസ്റ്റം ഡിസൈൻ & മാനുഫാക്ചറിംഗ് (ESDM), മെഡിക്കൽ ഉപകരണങ്ങൾ, ഉപഭോക്തൃ വസ്തുക്കൾ, തുണിത്തരങ്ങൾ, ഭക്ഷ്യ സംസ്കരണം, രാസവസ്തുക്കൾ തുടങ്ങിയ പ്രധാന മേഖലകളിൽ നിക്ഷേപം ഒഴുകി. കൂടാതെ, ഇരു രാജ്യങ്ങൾക്കും ഒരു സമഗ്ര സാമ്പത്തിക പങ്കാളിത്ത ഉടമ്പടി (സിഇപിഎ) നിലവിലുണ്ട്.

ഈ വർഷം ഫെബ്രുവരിയിൽ, ഇന്ത്യയും ജപ്പാനും, യഥാക്രമം, വ്യവസായ, ആഭ്യന്തര വ്യാപാര വികസന വകുപ്പും (DPIIT), സാമ്പത്തിക, വ്യാപാര, വ്യവസായ മന്ത്രാലയവും (METI) പ്രതിനിധീകരിച്ച്, ജാപ്പനീസ് ഇൻഡസ്ട്രിയൽ ടൗൺഷിപ്പിന് (JITs) കീഴിലുള്ള പുരോഗതിയുടെ വാർഷിക അവലോകനം നടത്തി.

 2015-ൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും സർക്കാർ മന്ത്രാലയങ്ങൾ തമ്മിൽ ഒപ്പുവച്ച ‘ഇന്ത്യ-ജപ്പാൻ നിക്ഷേപത്തിനും വ്യാപാര പ്രോത്സാഹനത്തിനും ഏഷ്യ-പസഫിക് സാമ്പത്തിക സംയോജനത്തിനുമുള്ള പ്രവർത്തന അജണ്ട’ അനുസരിച്ചാണ് ഇവ സ്ഥാപിച്ചത്. നിലവിൽ 114 ജാപ്പനീസ് കമ്പനികൾ JIT-കളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. നീമ്രാന (രാജസ്ഥാൻ), ശ്രീ സിറ്റി (ആന്ധ്രപ്രദേശ്) എന്നിവ ജാപ്പനീസ് നിക്ഷേപകരായ ഡെയ്‌കിൻ, ഇസുസു, കോബെൽകോ, യമഹ മ്യൂസിക്, ഹിറ്റാച്ചി ഓട്ടോമോട്ടീവ് തുടങ്ങിയവയാണ്

2018 ന് ശേഷം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ആദ്യ ഉഭയകക്ഷി കൂടിക്കാഴ്ചയായിരുന്നു ഇത് . പൗരത്വ (ഭേദഗതി) നിയമത്തിനെതിരായ പ്രതിഷേധവും പിന്നീട് പകർച്ചവ്യാധിയും കാരണം പല ചർച്ചകളും ഇതിനിടയിൽ വെച്ചിരുന്നു.

സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ, ജപ്പാൻ ഇന്ത്യയെക്കാൾ സാമ്പത്തികമായി സ്ഥിരതയുള്ള രാജ്യമാണ്. ജപ്പാനും ഇന്ത്യയെക്കാൾ വ്യവസായവൽക്കരിക്കപ്പെട്ടതാണ്. ജപ്പാൻകാർ ഇന്ത്യക്കാരെക്കാൾ കഠിനാധ്വാനികളാണെന്നും പറയാം. ഇന്ത്യയെയും ജപ്പാനെയും ഒരു അർത്ഥത്തിലും താരതമ്യം ചെയ്യാൻ കഴിയില്ല, കാരണം അവ എല്ലാ വശങ്ങളിലും തികച്ചും വ്യത്യസ്തമാണ്. ഇൻഡ്യാ കണ്ടു പഠിക്കേണ്ട , ഒരു കൊച്ചു രാജ്യം.

ഏഷ്യയിലെ വൈവിധ്യവും വിശാലവുമായ നയതന്ത്രത്തിന്റെ ഭാഗമായി ജപ്പാൻ ഇന്ത്യയുമായി ആഴത്തിലുള്ള സഹകരണം നിലനിർത്തണം . ഇന്ത്യയുടെ അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിൽ, വൈദഗ്ധ്യത്തിന്റെ ഉറവിടമായും ഫണ്ടുകളുടെ സ്രോതസ്സെന്ന നിലയിലും, ജപ്പാൻ പ്രധാനമായേക്കാം.

ജപ്പാനിൽ ഒരു  പഴഞ്ചൊല്ലുണ്ട്, ജീവിതം അനന്തമായ ഇരുട്ടിന്റെ ഒരു വശത്ത് നിന്ന് മറ്റൊന്നിലേക്ക്, സ്വപ്നങ്ങളുടെ പാലത്തിലൂടെ നടക്കുന്നതുപോലെയാണ്. നമ്മൾ എല്ലാവരും ഒരുമിച്ച് സ്വപ്നങ്ങളുടെ പാലം കടക്കുകയാണെന്ന് അവർ പറയുന്നു. അതിൽ കൂടുതലൊന്നും ഇല്ല എന്ന്. സ്വപ്നങ്ങളുടെ പാലത്തിൽ നമ്മൾ മാത്രം. ജപ്പാൻകാർ ഇന്ത്യക്കാരെ സ്വപ്‌നങ്ങൾ കാണുന്നത് സാക്ഷാത്കരിക്കാൻ പഠിപ്പിക്കുന്നവരാണ് .

മാർച്ചു പകു‌തി മുതൽ ഏപ്രിൽ പകുതി വരെ ജപ്പാനിൽ ചെറി ബ്ലോസം വിരിഞ്ഞു നിൽക്കുന്നത് അത്യാകര്ഷകമാണ്. ഈ സമയത്ത്  ജപ്പാന്റെ നിക്ഷേപസന്നദ്ധതയിൽ ഇന്ത്യക്ക് അമിത  സന്തോഷവും!

Dr.Mathew Joys
Leave Comment