മുൻ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ഹെൻറി കിസിംഗറിനു 100 വയസ്സ് – പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

ന്യൂയോർക്ക്: മുൻ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയും ഉന്നത നിക്‌സൺ ഉപദേഷ്ടാവുമായ ഹെൻറി കിസിംഗറിന് 100 വയസ്സ് പൂർത്തിയായി . ലണ്ടൻ ,ന്യൂയോർക്ക്, ജർമ്മനിയിലെ തന്റെ ജന്മനാടായ ഫർത്ത് എന്നിവിടങ്ങളിൽ സന്ദർശനം നടത്തി കിസിംഗർ ഈ ആഴ്ച തന്റെ ശതാബ്ദി ആഘോഷിക്കും, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൻ ഡേവിഡ് വ്യാഴാഴ്ച വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റിൽ എഴുതി.

1973-ൽ സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം നേടിയ തന്റെ പിതാവ് സ്വഭാവശുദ്ധിയുടെയും സ്നേഹത്തിന്റെയും പ്രതീകമായിരുന്നുവെന്നു ഇളയ കിസിംഗർ പറഞ്ഞു.തന്റെ ജീവിതത്തിലുടനീളം അദ്ദേഹം പിന്തുടരുന്ന ആരോഗ്യ സമ്പ്രദായം കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, എന്റെ പിതാവിന്റെ ദീർഘായുസ്സ് അത്ഭുതകരമാണ്, അതിൽ ബ്രാറ്റ്‌വർസ്റ്റും വീനർ ഷ്നിറ്റ്‌സെലും അടങ്ങിയ ഭക്ഷണക്രമം, നിരന്തരമായ സമ്മർദ്ദകരമായ തീരുമാനങ്ങളെടുക്കൽ, കായിക പ്രേമം എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ട്രംപ് ഭരണകാലത്ത് വൈറ്റ് ഹൗസ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള റിപ്പബ്ലിക്കൻ, ഡെമോക്രാറ്റിക് പ്രസിഡന്റുമാർക്കും അന്താരാഷ്ട്ര കൺസൾട്ടിംഗ് ബിസിനസ്സ് നിലനിർത്തിക്കൊണ്ടുതന്നെ മുതിർന്ന രാഷ്ട്രതന്ത്രജ്ഞൻ ഉപദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. 1938-ൽ കുടുംബത്തോടൊപ്പം നാസി ജർമ്മനിയിൽ നിന്ന് പലായനം ചെയ്ത ഒരു ജൂത അഭയാർത്ഥിയായിരുന്നു കിസിംഗർ .
ചൈന ചർച്ചകളിൽ ഏർപ്പെടുന്നതോടെ ഉക്രെയ്‌നിലെ യുദ്ധം ഒരു വഴിത്തിരിവിലെത്തുകയാണെന്നും സംഘർഷം അവസാനിപ്പിക്കാൻ ചർച്ചകളിലൂടെ സമാധാനം വേണമെന്നും കിസിംഗർ ഈ മാസം അടുത്തിടെ പറഞ്ഞു. “വർഷാവസാനത്തോടെ” ചർച്ചകൾ ഒരു തലത്തിലെത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി അദ്ദേഹം സിബിഎസ് ന്യൂസിനോട് പറഞ്ഞു.
എന്നിരുന്നാലും, 1960 കളിലും 1970 കളിലും അമേരിക്കൻ വിദേശകാര്യങ്ങളിലെ തന്റെ പ്രധാന പങ്കാണ് കിസിംഗർ ഇപ്പോഴും അറിയപ്പെടുന്നത് – ചൈനയുമായുള്ള സുഗമമായ ബന്ധത്തെ സഹായിക്കുന്നതിനുള്ള ചർച്ചകളും ഒടുവിൽ വിയറ്റ്നാമിൽ നിന്ന് യുഎസിനെ പുറത്തെടുക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളും ഉൾപ്പെടെ – എന്നാൽ പലരുമായും അഭേദ്യമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. സംഘർഷത്തിന്റെ ഏറ്റവും വിവാദപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ.

1975-ൽ നോർത്ത് വിയറ്റ്നാമീസ് കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സൈന്യം സൈഗോൺ പിടിച്ചെടുത്തപ്പോൾ നിക്‌സണിനൊപ്പം കിസിംഗറും അമേരിക്കൻ സഖ്യകക്ഷികളിൽ നിന്ന് ഏറെ വിമർശനങ്ങൾ ഏറ്റുവാങ്ങി, ശേഷിക്കുന്ന യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഇപ്പോൾ ഹോ ചി മിൻ സിറ്റി എന്നറിയപ്പെടുന്ന സ്ഥലത്തുനിന്ന് പലായനം ചെയ്തു.

2 മില്യൺ കംബോഡിയക്കാരെ കൊന്നൊടുക്കിയ വംശഹത്യയായ ഖമർ റൂഷ് ഭരണകൂടത്തിന്റെ ഉദയത്തിനും , ലാവോസിലേക്കും കംബോഡിയയിലേക്കും സംഘർഷം വ്യാപിപ്പികുന്നതിനും അദ്ദേഹം ആസൂത്രണം ചെയ്തുവെന്നും ആരോപിക്കപ്പെട്ടു.
1969 മുതൽ 1974 വരെ വാട്ടർഗേറ്റ് അഴിമതി നിക്‌സണെ അധികാരത്തിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കിയപ്പോൾ 37-ാമത് പ്രസിഡന്റിന്റെ ഭരണത്തിലൂടെ നിക്‌സന്റെ ഏറ്റവും വിശ്വസ്തനായ ഉപദേശകരിൽ ഒരാളായി കിസിംഗർ.

പ്രസിഡന്റ് ജെറാൾഡ് ഫോർഡ് തന്റെ ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവായ കിസിംഗറിന് 1977-ൽ പ്രസിഡൻഷ്യൽ മെഡൽ ഓഫ് ഫ്രീഡം നൽകി, “അമേരിക്കയുടെ മഹത്തായ ശക്തിയെ സമാധാന സേവനത്തിൽ ജ്ഞാനത്തോടും അനുകമ്പയോടും കൂടി പ്രയോഗിച്ചു” എന്ന് പറഞ്ഞു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *