വീറ്റോ അസാധുവാക്കാൻ വോട്ടു ചെയ്ത റിപ്പബ്ലിക്കൻ നിയമനിർമ്മാതാക്കൾക്കെതിരെ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു ഗവർണർ : പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

ഒക്‌ലഹോമ സിറ്റി (കെഫോർ) – പുകയിലയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഗോത്രവർഗ കോംപാക്റ്റ് ബില്ലുകൾ വീറ്റോ ചെയ്ത ഒക്‌ലഹോമ ഗവർണർ കെവിന്റെ ഉത്തരവ് അസാധുവാക്കാൻ വോട്ടു ചെയ്ത റിപ്പബ്ലിക്കൻ നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ, സെനറ്റ് പ്രസിഡന്റ് പ്രോ ടെംപോർ ഹൗസ് സ്പീക്കർ എന്നിവർക്കെതിരെ അസാധാരണമായ ഒരു നീക്കത്തിൽ, തിങ്കളാഴ്ച ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് ഗവർണർ നഷ്ടപരിഹാര കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു.

കോംപാക്‌റ്റുകളെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള ചർച്ചകൾ നിയമസഭയ്ക്കല്ല, തനിക്കാണ് വിടേണ്ടതെന്ന് ഗവർണർ സ്റ്റിറ്റ് പറഞ്ഞു.പ്രോ ടെം ട്രീറ്റിനും സ്പീക്കർ മക്കോളിനുമെതിരെ ഇപ്പോൾ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തതിനെ അദ്ദേഹം ന്യായീകരിച്ചു.

രണ്ട് കോംപാക്റ്റ് ബില്ലുകളും സംസ്ഥാന നിയമം ലംഘിക്കുമെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി ജൂൺ ആദ്യം ഗവർണർ വീറ്റോ ചെയ്യുകയായിരുന്നു.വീറ്റോ ചെയ്യപ്പെട്ട എച്ച്ബി 1005x ,SB 26x.എന്നീ ബില്ലുകൾ അസാധുവാക്കാൻ ജൂൺ 12-ന് ഹൗസ് യോഗം ചേർന്നു. ആ ബിൽ സെനറ്റിലേക്ക് അയച്ചു അവിടെ അത് അസാധുവാക്കപ്പെട്ടു.രണ്ട് ബില്ലുകളും മറികടക്കാൻ സെനറ്റ് ജൂലൈ 24 ന് ഒരു പ്രത്യേക സെഷൻ നടത്തുകയും ഒടുവിൽ വീറ്റോകൾ മറികടക്കാൻ വോട്ട് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

ഞങ്ങൾക്ക് നിയമപരമായ അധികാരമോ ഗോത്രങ്ങളുമായി ഒത്തുപോകാനുള്ള ഭരണഘടനാപരമായ അധികാരമോ ഇല്ല,” ആർ-ഇനോലയുടെ പ്രതിനിധി ടോം ഗാൻ പ്രസ്താവിച്ചു. പ്രതിനിധി സ്കോട്ട് ഫെറ്റ്ഗാറ്റർ, ടോം ഗാൻ ന്റെ പ്രസ്താവനയോട് വിയോജിച്ചു, ആദിവാസി കോംപാക്റ്റുകളിൽ ഗവർണറുടെ വീറ്റോകൾ അസാധുവാക്കുന്ന ഉത്തരവാദിത്വം ലെജിസ്ലേച്ചറിനുണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞു.

“എന്തുകൊണ്ടാണ് ഗവർണർ നമ്മുടെ ഗോത്രവർഗ നേതാക്കൾക്കൊപ്പം വ്യക്തിപരമായി ഒരു കരാർ ഉണ്ടാക്കാത്തത്?” പ്രതിനിധി ഫെറ്റ്ഗാറ്റർ ചോദിച്ചു. “ഇങ്ങനെ തീരുമാനമെടുക്കുന്നതിന് നിയമസഭ എന്ന നിലയിൽ ഞങ്ങൾക്ക് തികച്ചും അവകാശവും അധികാരവും ഉണ്ടെന്ന് സുപ്രീം കോടതി വിധി ഉദ്ധരിച്ചു ഫെറ്റ്ഗാറ്റർ പറഞ്ഞു,

72-16 വോട്ടുകളോടെ, പുകയില കോംപാക്റ്റിന്റെ ബില്ലുകൾ നിയമമായി പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നു.
ഗവർണർക്ക് ഗോത്രങ്ങളുമായി ഒരു കരാറിലെത്താൻ കഴിയുന്നില്ലയെങ്കിൽ, നടപടിയെടുക്കാൻ നിയമസഭ സജ്ജരായിരിക്കുമെന്ന് സ്പീക്കർ മക്കൽ പറഞ്ഞു.

ആദിവാസി കോംപാക്‌റ്റുകൾ കൂടുതൽ പരിശോധിക്കുന്നതിനായി ഈ വീഴ്ചയിൽ ഒരു ഇടക്കാല പഠനത്തിന് നേതൃത്വം നൽകാനും സ്പീക്കർ പദ്ധതിയിടുന്നു.“ഈ കോംപാക്റ്റുകളെക്കുറിച്ചുള്ള ചരിത്രപരമായ വീക്ഷണം നമുക്ക് ലഭിക്കുന്നതിന് വേണ്ടിയാണ് ഞാൻ ഇടക്കാല പഠനത്തിന് അപേക്ഷിച്ചത്. തുടർന്ന് അവിടെ നിന്ന്, ചർച്ചകളും ആശയവിനിമയങ്ങളും ആരംഭിക്കുക, ഭാവിയിൽ നിയമസഭ എന്താണ് ചെയ്യാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള സംഭാഷണം, ”സ്പീക്കർ മക്കൽ പറഞ്ഞു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *