ഹിന്ദിയിൽ സംസാരിച്ച ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ എഞ്ചിനീയറെ പുറത്താക്കിയതിനെതിരെ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു

Spread the love

അലബാമ : മരണാസന്നനായ ബന്ധുവിനോട് ഹിന്ദിയിൽ സംസാരിച്ചതിന് ഇന്ത്യൻ വംശജനായ അമേരിക്കൻ എഞ്ചിനീയറെ പുറത്താക്കിയതിനെതിരെ നഷ്ടപരിഹാര കേസ് ഫയൽ ചെയ്യുന്നു

വീഡിയോ കോളിൽ ഇന്ത്യയിലെ മരണാസന്നനായ ബന്ധുവിനോട് ഹിന്ദിയിൽ സംസാരിച്ചതിനാണ് യുഎസിലെ അലബാമ സംസ്ഥാനത്തിലെ ഒരു മിസൈൽ പ്രതിരോധ കരാറുകാരന്റെ ദീർഘകാല ജോലിക്കാരനായ അനിൽ വർഷ്‌നിയെ(78) പുറത്താക്കിയത് .

ഹണ്ട്‌സ്‌വില്ലെ മിസൈൽ ഡിഫൻസ് കോൺട്രാക്ടറായ പാർസൺസ് കോർപ്പറേഷനിലെ സീനിയർ സിസ്റ്റംസ് എഞ്ചിനീയറായ അനിൽ വർഷ്‌നി, കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒക്ടോബറിൽ ജോലി നഷ്ടപ്പെട്ട വ്യവസ്ഥാപരമായ വിവേചനപരമായ നടപടികൾ ആരോപിച്ച് അടുത്തിടെയാണ് ഒരു ഫെഡറൽ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തത്
ഇന്ത്യയിൽ മരണാസന്നനായ ഭാര്യാ സഹോദരനുമായി ടെലിഫോൺ കോളിൽ വർഷണി ഹിന്ദിയിൽ സംസാരിക്കുന്നത് ഒരു വെള്ളക്കാരനായ സഹപ്രവർത്തകൻ കേട്ടതായി തിങ്കളാഴ്ച റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

2022 സെപ്തംബർ 26-ന് വർഷ്‌നിക്ക് “ഇന്ത്യയിൽ മരണക്കിടക്കയിലായിരുന്ന [അദ്ദേഹത്തിന്റെ] പ്രായമായ ഭാര്യാസഹോദരൻ കെ.സി. ഗുപ്തയിൽ നിന്ന് ഒരു വീഡിയോ കോൾ ലഭിച്ചു,
“ഗുപ്തയോട് ഇനിയൊരിക്കലും സംസാരിക്കാൻ തനിക്ക് അവസരം ലഭിക്കില്ല എന്ന സാഹചര്യം അറിഞ്ഞുകൊണ്ട്, വർഷ്നി ഒരു ഒഴിഞ്ഞ ക്യുബിക്കിളിൽ കയറി കോൾ സ്വീകരിച്ചു,” സ്യൂട്ട് പറഞ്ഞു.

“അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിനു മുമ്പ്, എംഡിഎയുടെ (മിസൈൽ ഡിഫൻസ് ഏജൻസി) അല്ലെങ്കിൽ പാർസൺസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ക്ലാസിഫൈഡ് മെറ്റീരിയലുകളോ മറ്റെന്തെങ്കിലുമോ തന്റെ സമീപത്ത് എവിടെയും ഇല്ലെന്ന് അദ്ദേഹം ഉറപ്പുവരുത്തിയിരുന്നുവെന്നു ,” പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ലോയ്ഡ് ജെ. ഓസ്റ്റിനെ പ്രതിനിധിയായി നിയമിക്കുന്ന വ്യവഹാരത്തിൽ പറയുന്നു.

അലബാമയിലെ വടക്കൻ ജില്ലയിൽ ജൂണിൽ ഫയൽ ചെയ്ത സ്യൂട്ട് അനുസരിച്ച്, മറ്റൊരു തൊഴിലാളി വർഷ്നിയെ തടസ്സപ്പെടുത്തി വീഡിയോ കോളിലാണോ എന്ന് ചോദിച്ചപ്പോൾ ഇരുവരും ഏകദേശം രണ്ട് മിനിറ്റോളം ഹിന്ദിയിൽ സംസാരിച്ചു.

“(മറ്റ് തൊഴിലാളി) കോൾ അനുവദനീയമല്ലെന്ന് വർഷ്‌നിയോട് പറഞ്ഞു, വർഷ്‌ണി ഉടൻ തന്നെ ഫോൺ കട്ട് ചെയ്തു. ഗുപ്ത മരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അവർ സംസാരിച്ച അവസാനത്തെ കോളായിരുന്നു അത്.” “തനിക്ക് മനസ്സിലാകാത്ത ഭാഷയിൽ വർഷണി സംസാരിച്ച് മറ്റ് തൊഴിലാളിയെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയെന്നും” ഇന്ത്യൻ-അമേരിക്കൻ “രഹസ്യ വിവരങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ടും ഈ കോൾ സ്വീകരിച്ചുകൊണ്ട് ഒരു സുരക്ഷാ ലംഘനം നടത്തിയെന്നും” “വ്യാജമായും മനഃപൂർവ്വമായും” റിപ്പോർട്ടുചെയ്‌തതായി സ്യൂട്ട് അവകാശപ്പെടുന്നു.

“കോൾ നിരോധിക്കുന്ന ഒരു നയവും ഇല്ലാതിരുന്നിട്ടും, യാതൊരു അന്വേഷണവുമില്ലാതെ, വർഷ്‌നിയെ പുറത്താക്കി. ഭാവിയിലെ [മിസൈൽ ഡിഫൻസ് ഏജൻസി] ജോലിയിൽ നിന്ന് അവർ അദ്ദേഹത്തെ തടഞ്ഞു, ഇത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ കരിയറും സേവന ജീവിതവും ഫലപ്രദമായി അവസാനിപ്പിച്ചു. എംഡിഎയ്ക്കും യുഎസ് സർക്കാരിനുമെതിരെ ഫയൽ ചെയ്ത വ്യവഹാരത്തിൽ പറയുന്നു.

“വർഷ്‌ണി എത്തിയപ്പോൾ, (സൂപ്പർവൈസർ) കൂടാതെ എംഡിഎ സെക്യൂരിറ്റി ജീവനക്കാരും അവനെ ലോബിയിൽ കണ്ടു, അവന്റെ ക്യുബിക്കിളിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി, അവന്റെ സ്വകാര്യ സാധനങ്ങൾ പാക്ക് ചെയ്യാൻ നിർദ്ദേശിച്ചു,” സ്യൂട്ടിൽ പറയുന്നു.

സെക്യൂരിറ്റി ഉദ്യോഗസ്ഥർ ക്യുബിക്കിളിലെ എല്ലാ ഫയലുകളും സ്വകാര്യ വസ്‌തുക്കളും തുറന്ന് പരിശോധിച്ചു. വർഷ്ണി അപമാനിക്കപ്പെട്ടു, കൂടാതെ മരണാസന്നനായ കുടുംബാംഗത്തോട് അന്യഭാഷയിൽ സംസാരിച്ചതിന് ചാരനാണെന്ന് പ്രതികൾ ആരോപിക്കുകയായിരുന്നു.” ജൂലൈ 24 ന് കോടതിയിൽ സമർപ്പിച്ച ഹർജിയിൽ പറയുന്നു. അഭിഭാഷകരുടെ ഫീസും ചെലവും നൽകണമെന്ന് വർഷണി ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു, റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

1968-ൽ യുഎസിലേക്ക് കുടിയേറിയ വർഷണി ഹണ്ട്‌സ്‌വില്ലിൽ താമസമാക്കി അവിടെ അവർ അമേരിക്കൻ പൗരന്മാരായി. ഭാര്യ ശശി 1989 മുതൽ നാസയിൽ ജോലി ചെയ്യുന്നു.

“തന്റെ മുൻ സ്ഥാനവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്താവുന്ന” പദവിയിലേക്ക് പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിനും പ്രത്യേകാവകാശങ്ങൾ പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിനും തന്റെ ഫയലിലെ ഏതെങ്കിലും അച്ചടക്ക രേഖകൾ അസാധുവാക്കുന്നതിനും (അല്ലെങ്കിൽ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനും) വർഷ്നി ആവശ്യപ്പെടുന്നതായി സ്യൂട്ട് പറയുന്നു.

ജോലിയുടെ തലത്തിലേക്ക് അദ്ദേഹത്തെ തിരിച്ചെടുത്തില്ലെങ്കിൽ, “ആനുകൂല്യങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ മുൻകൂർ ശമ്പളം” വർഷ്നി ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *