ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ ശാസ്ത്രജ്ഞരായ സുബ്ര സുരേഷിനും അശോക് ഗാഡ്ഗിലിനും യുഎസിലെ പരമോന്നത ശാസ്ത്ര ബഹുമതി – പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

ന്യൂയോർക് :രണ്ട് ഇന്ത്യൻ അമേരിക്കൻ ശാസ്ത്രജ്ഞരായ അശോക് ഗാഡ്ഗിലും സുബ്ര സുരേഷും നാഷണൽ മെഡൽ ഓഫ് ടെക്‌നോളജി ആൻഡ് ഇന്നൊവേഷൻ നേടി, ഇത് അമേരിക്കയിലെ സാങ്കേതിക നേട്ടത്തിനുള്ള ഏറ്റവും ഉയർന്ന ബഹുമതിയാണ്.

ചൊവ്വാഴ്ച യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ഗാഡ്ഗിലിനും സുരേഷിനും മെഡലുകൾ സമ്മാനിച്ചു.

നിലവിൽ ബെർക്ക്‌ലിയിലെ കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിൽ പ്രൊഫസറും ലോറൻസ് ബെർക്ക്‌ലി നാഷണൽ ലബോറട്ടറിയിലെ മുതിർന്ന ശാസ്ത്രജ്ഞനുമായ ഗാഡ്ഗിൽ, സുസ്ഥിര വികസന മേഖലയിൽ അറിയപ്പെടുന്ന കണ്ടുപിടുത്തക്കാരനുമാണ്. വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ ശുദ്ധജലം, ഊർജ്ജ കാര്യക്ഷമത, ശുചിത്വം എന്നിവ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് താങ്ങാനാവുന്നതും ഫലപ്രദവുമായ സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രവർത്തനം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു.

മുംബൈയിൽ ജനിച്ച ഗാഡ്ഗിൽ മുംബൈ സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് ഭൗതികശാസ്ത്രത്തിൽ ബിരുദം നേടിയ ശേഷം ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജി കാൺപൂരിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദം നേടി. കൂടാതെ, ബെർക്ക്‌ലിയിലെ കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് ഭൗതികശാസ്ത്രത്തിൽ എംഎസ്‌സിയും പിഎച്ച്‌ഡിയും നേടി.

ഇന്ത്യൻ വംശജനായ അമേരിക്കൻ ബയോ എഞ്ചിനീയറും മെറ്റീരിയൽ സയന്റിസ്റ്റും അക്കാദമിക് ആയ സുബ്ര സുരേഷും മസാച്ചുസെറ്റ്സ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജിയുടെ മുൻ ഡീനും പ്രൊഫസറുമാണ്. എഞ്ചിനീയറിംഗ്, ഫിസിക്കൽ സയൻസ്, ലൈഫ് സയൻസസ്, മെഡിസിൻ എന്നിവയിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഗവേഷണം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. എംഐടിയിലെ അഞ്ച് സ്കൂളുകളിൽ ഏതെങ്കിലുമൊന്നിനെ നയിച്ച ആദ്യ ഏഷ്യൻ പ്രൊഫസറായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

മുംബൈയിൽ ജനിച്ച സുരേഷ് മദ്രാസിലെ ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്‌നോളജിയിൽ നിന്ന് ബിടെക് ബിരുദം നേടി. പിന്നീട്, അയോവ സ്റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ നിന്ന് മെക്കാനിക്കൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദവും കേംബ്രിഡ്ജിലെ മസാച്യുസെറ്റ്സ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജിയിൽ നിന്ന് മെക്കാനിക്കൽ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ പിഎച്ച്ഡിയും നേടി.

മികച്ച സംഭാവനകൾക്ക് പ്രത്യേക അംഗീകാരത്തിന് അർഹരായ വ്യക്തികൾക്കാണ് നാഷണൽ മെഡൽ ഓഫ് ടെക്‌നോളജി നൽകുന്നതെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *