“ഇസ്രായേൽ-ഹമാസ് സംഘർഷം” ആരുടെയും കൈകൾ ശുദ്ധമല്ല : ഒബാമ

Spread the love

വാഷിങ്ങ്ടൺ  : ഇസ്രായേൽ-ഹമാസ് യുദ്ധത്തിന്റെ സങ്കീർണതകൾ അവഗണിക്കുന്നതിനെതിരെ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ബരാക് ഒബാമ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി, “നമ്മളെല്ലാവരും പങ്കാളികളാണ്”.

“നിങ്ങൾക്ക് പ്രശ്നം പരിഹരിക്കണമെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ മുഴുവൻ സത്യവും ഉൾക്കൊള്ളണം. ആരുടേയും കൈകൾ ശുദ്ധമല്ലെന്നും നമ്മളെല്ലാവരും ഒരു പരിധിവരെ പങ്കാളികളാണെന്നും നിങ്ങൾ സമ്മതിക്കണം, ”ശനിയാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ പോഡ് സേവ് അമേരിക്കയ്ക്ക് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തന്റെ പ്രസിഡൻറ് സ്ഥാനത്തെ കുറിച്ച് ഒബാമ ചോദിച്ചു, “ശരി, എനിക്ക് മറ്റെന്തെങ്കിലും ചെയ്യാൻ കഴിയുമായിരുന്നോ?”

പരസ്‌പരവിരുദ്ധമെന്ന് തോന്നുന്ന ഒന്നിലധികം സത്യങ്ങൾ അംഗീകരിക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണെന്ന് മുൻ പ്രസിഡന്റ് വാദിച്ചു: ഹമാസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ “ഭയങ്കരമാണ്”, എന്നാൽ “അധിനിവേശവും ഫലസ്തീൻകാർക്ക് സംഭവിക്കുന്നതും” “അസഹനീയമാണ്”.

ഹമാസിനെതിരായ യുദ്ധത്തിന്റെ മനുഷ്യച്ചെലവ് അവഗണിക്കുന്ന ഇസ്രായേലിന്റെ ഏത് നടപടിയും “ആത്യന്തികമായി തിരിച്ചടിയായേക്കാം” എന്ന് ഒബാമ മുമ്പ് സംഘർഷത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു.

വെള്ളിയാഴ്ച ചിക്കാഗോയിലെ ഡെമോക്രസി ഫോറത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്തുകൊണ്ട് 44-ാമത് പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു, “ഈ കൂട്ടക്കൊലയ്ക്ക് മുന്നിൽ നിസ്സംഗത കാണിക്കുന്നത് അസാധ്യമാണ്. പ്രത്യാശ തോന്നാൻ പ്രയാസമാണ്. കുടുംബങ്ങൾ വിലപിക്കുന്നതിന്റെയും മൃതദേഹങ്ങൾ അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ നിന്ന് വലിച്ചെടുക്കുന്നതിന്റെയും ചിത്രങ്ങൾ നമ്മുടെ എല്ലാവരുടെയും മേൽ ഒരു ധാർമ്മിക കണക്കുകൂട്ടലിന് നിർബന്ധിതരാകുന്നു.

“ഇസ്രായേലികൾക്കും ഫലസ്തീനികൾക്കും ഒരു സുസ്ഥിര സമാധാനം കൈവരിക്കുന്നതിൽ ദശാബ്ദങ്ങളുടെ പരാജയത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് ഇതെല്ലാം സംഭവിക്കുന്നത്, ഇസ്രായേലിന്റെ യഥാർത്ഥ സുരക്ഷ, നിലനിൽക്കാനുള്ള അവകാശം, സമാധാനം എന്നിവയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്. അധിനിവേശം അവസാനിപ്പിച്ച് ഫലസ്തീൻ ജനതയ്ക്ക് പ്രായോഗിക രാഷ്ട്രവും സ്വയം നിർണ്ണയാവകാശവും സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യണം ,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

Report : P.P.Cherian BSc, ARRT(R)

Freelance Reporter

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *