കുത്തേറ്റതിന് ശേഷം ആദ്യമായി സൽമാൻ റുഷ്ദി പരസ്യമായി രംഗത്ത് – പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

ന്യൂയോർക്ക് – ഒൻപത് മാസം മുമ്പ് തുടർച്ചയായി കുത്തേറ്റ് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെട്ടതിന് ശേഷം സൽമാൻ റുഷ്ദി ആദ്യമായി പരസ്യമായി രംഗത്തെത്തി . ഒരിക്കൽ പ്രസിഡന്റായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച സാഹിത്യ-സ്വതന്ത്ര ആവിഷ്‌കാര സംഘടനയായ PEN അമേരിക്കയുടെ വ്യാഴാഴ്ച രാത്രി നടന്ന വാർഷിക ഗാലയിലാണ് റുഷ്ദി പങ്കെടുത്തത്.

“എനിക്ക് വലിയ സന്തോഷം തോന്നുന്നു,ഇരുണ്ട കോളറില്ലാത്ത ജാക്കറ്റും പാന്റും ധരിച്ച റുഷ്ദി പറഞ്ഞു, PEN അമേരിക്കയുമായി ഒരു നീണ്ട ബന്ധമാണെനിക്കുള്ളത് , എഴുത്തുകാർക്കും പുസ്തകക്കാർക്കും ഇടയിൽ ആയിരിക്കുന്നതിൽ എനിക്ക് സന്തോഷമുണ്ട്.”നൂറുകണക്കിന് എഴുത്തുകാരും മറ്റ് PEN അംഗങ്ങളും അത്താഴ വിരുന്നിനായി ഒത്തുകൂടിയ ഗാലയിൽ 75 കാരനായ റുഷ്ദി പറഞ്ഞു.

“സാറ്റർഡേ നൈറ്റ് ലൈവ്” സ്ഥാപകൻ ലോൺ മൈക്കിൾസും ഇറാനിയൻ വിമതനായ നർഗസ് മുഹമ്മദിയും പങ്കെടുത്തവരിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ഓഗസ്റ്റിൽ, പടിഞ്ഞാറൻ ന്യൂയോർക്കിലെ ലാഭേച്ഛയില്ലാത്ത വിദ്യാഭ്യാസ, റിട്രീറ്റ് സെന്ററായ ചൗതൗക്വാ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂഷനിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ട റുഷ്ദിയെ കറുത്ത വസ്ത്രം ധരിച്ച് കത്തിയുമായി ഒരു യുവാവ് ആക്രമിച്ചു.ആക്രമണത്തിൽ റുഷ്ദിക്ക്‌ ഒന്നിലധികം മുറിവുകൾ ഏറ്റു, വലതുകണ്ണിന് കാഴ്ച നഷ്ടപ്പെട്ടു , എഴുതാൻ പാടുപെട്ടു.

1989-ൽ ഇറാനിലെ ഗ്രാൻഡ് ആയത്തുള്ള റുഹോള ഖൊമേനി “ദ സാത്താനിക് വേഴ്‌സ്” എന്ന നോവലിനെ മതനിന്ദ ആരോപിച്ച് മരണത്തിന് ആഹ്വാനം ചെയ്ത് ഫത്‌വ പുറപ്പെടുവിച്ചതിന് ശേഷം വർഷങ്ങളോളം റുഷ്ദി ഒളിവിലായിരുന്നു.

അതിനുശേഷം അദ്ദേഹം കുറച്ച് അഭിമുഖങ്ങൾ അനുവദിക്കുകയും അല്ലെങ്കിൽ തന്റെ ട്വിറ്റർ അക്കൗണ്ടിലൂടെ ആശയവിനിമയം നടത്തുകയും അഭിപ്രായങ്ങൾ തയ്യാറാക്കുകയും ചെയ്തു. ഈ ആഴ്ച ആദ്യം, ബ്രിട്ടീഷ് ബുക്ക് അവാർഡിന് അദ്ദേഹം ഒരു വീഡിയോ സന്ദേശം നൽകി, അവിടെ അദ്ദേഹത്തിന് പ്രസിദ്ധീകരിക്കാനുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം സമ്മാനം ലഭിച്ചു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *