യു.എസ് ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ഭീകര ജൂതവിരുദ്ധ ആക്രമണം, പ്രതിക്കു വധശിക്ഷ

Spread the love

പിറ്റ്സ്ബർഗ്;പിറ്റ്‌സ്‌ബർഗിലെ ജൂത സമൂഹത്തിന്റെ ഹൃദയഭാഗത്തുള്ള സിനഗോഗിൽ അതിക്രമിച്ചു കയറി 11 വിശ്വാസികളെ കൊലപ്പെടുത്തുകയും ഏഴ് പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്ത റോബർട്ട് ബോവേഴ്‌സിന് യു.എസ് ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ഭീകരമായ ജൂതവിരുദ്ധ ആക്രമണം നടത്തിയതിനാണു ഫെഡറൽ ജൂറിമാർ ബുധനാഴ്ച വധശിക്ഷയ്ക്ക് വിധിച്ചത്.

ട്രീ ഓഫ് ലൈഫ് സിനഗോഗിൽ 2018-ലെ കൂട്ടക്കൊല ആസൂത്രണം ചെയ്ത് നടപ്പിലാക്കുന്നതിന് മുമ്പ് റോബർട്ട് ബോവേഴ്‌സ് യഹൂദന്മാരോട് വിദ്വേഷം പ്രചരിപ്പിക്കുകയും വെളുത്ത മേൽക്കോയ്മ വിശ്വാസങ്ങൾ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുകയും ചെയ്തു, അവിടെ മൂന്ന് സഭകളിലെ അംഗങ്ങൾ ശബത്ത് ആരാധനയ്ക്കും പഠനത്തിനുമായി ഒത്തുകൂടി. സബർബൻ ബാൾഡ്‌വിനിൽ നിന്നുള്ള ട്രക്ക് ഡ്രൈവറായ ബോവേഴ്‌സ് രണ്ട് ആരാധകർക്കും അഞ്ച് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും പരിക്കേറ്റു.

63 ക്രിമിനൽ കേസുകളിൽ 50 കാരനായ ബോവേഴ്സിനെ ശിക്ഷിച്ച അതേ ഫെഡറൽ ജൂറി, ഏകദേശം അഞ്ച് വർഷത്തിന് ശേഷവും ആക്രമണത്തിന് അദ്ദേഹത്തെ വധിക്കാൻ ബുധനാഴ്ച ശുപാർശ ചെയ്തു. ഒരു ജഡ്ജി ഔപചാരികമായി ശിക്ഷ പിന്നീട് വിധിക്കും.

ഒരു നീണ്ട വിചാരണയ്‌ക്ക് ശേഷമാണ് വിധി വന്നത്, അതിൽ ബോവേഴ്‌സ് രണ്ട് തവണയെങ്കിലും റീലോഡ് ചെയ്‌തതും കൂടുതൽ ആളുകളെ വെടിവയ്ക്കാൻ നോക്കുന്നതിനായി ഇരകളുടെ രക്തം പുരണ്ട ശരീരത്തിന് മുകളിലൂടെ ചവിട്ടിയതും വെടിമരുന്ന് തീർന്നപ്പോൾ മാത്രം കീഴടങ്ങുന്നതും എങ്ങനെയെന്ന് ഞെട്ടിക്കുന്ന വിശദമായി കേട്ടു. ശിക്ഷാ ഘട്ടത്തിൽ, ദുഃഖിതരായ കുടുംബാംഗങ്ങൾ ബോവേഴ്‌സ് എടുത്ത ജീവിതത്തെക്കുറിച്ചും – 97 വയസ്സുള്ള ഒരു സ്ത്രീയും അവരിൽ ബുദ്ധിപരമായി വൈകല്യമുള്ള സഹോദരന്മാരും – അവരുടെ നഷ്ടത്തിന്റെ അടങ്ങാത്ത വേദനയെക്കുറിച്ചും ജൂറിയോട് പറഞ്ഞു. അതിജീവിച്ചവർ ശാരീരികവും വൈകാരികവുമായ സ്വന്തം വേദനയെക്കുറിച്ച് സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തി.
ഇതിലൂടെ, ബോവേഴ്‌സ് തന്റെ വിധി നിർണ്ണയിക്കുന്ന നടപടികളോട് കാര്യമായ പ്രതികരണം കാണിച്ചില്ല – സാധാരണയായി പ്രതിരോധ മേശയിലെ പേപ്പറുകളിലേക്കോ സ്ക്രീനുകളിലേക്കോ നോക്കുന്നു. തന്റെ യഹൂദവിരുദ്ധ സന്ദേശം പ്രചരിപ്പിക്കാൻ ഈ വിചാരണ സഹായിക്കുമെന്ന് താൻ കരുതിയിരുന്നതായി അദ്ദേഹം ഒരു സൈക്യാട്രിസ്റ്റിനോട് പറഞ്ഞു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *