മെഗാ കണ്ടെയ്നര്‍ ടെര്‍മിനല്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതിന് ഡിപി വേള്‍ഡ് കരാര്‍ ഒപ്പിട്ടു

Spread the love

കൊച്ചി : ഡിപി വേള്‍ഡ്, ഗുജറാത്തിലെ കണ്ട്‌ലയില്‍ പ്രതിവര്‍ഷം 2.19 ദശലക്ഷം ടിഇയു മെഗാകണ്ടെയ്നര്‍ ടെര്‍മിനല്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കുന്നതിനും പരിപാലിക്കുന്നതിനുമായി ദീന്‍ദയാല്‍ തുറമുഖ അതോറിറ്റിയുമായി ഇളവ് കരാറില്‍ ഒപ്പുവച്ചു.

ദീന്‍ദയാല്‍ തുറമുഖ അതോറിറ്റി ചെയര്‍മാന്‍ ശ്രീ എസ ്കെ മേത്തയും ഇന്ത്യാ ഉപഭൂഖണ്ഡം, മിഡില്‍ഈസ്റ്റ്, നോര്‍ത്ത് ആഫ്രിക്ക, ഡിപി വേള്‍ഡ് എംഡിയും സിഇഒയുമായ റിസ്വാന്‍ സൂമര്‍ എന്നിവര്‍ തമ്മില്‍ ബഹുമാനപ്പെട്ട തുറമുഖ, ഷിപ്പിംഗ് മന്ത്രി സര്‍ബാനന്ദ സോനോവാളിന്റെ സാന്നിധ്യത്തില്‍ കരാര്‍ ഒപ്പിട്ടു. ജലപാത, ഡിപി വേള്‍ഡിന്റെ ഗ്രൂപ്പ്ചെയര്‍മാനും സിഇഒയുമായ സുല്‍ത്താന്‍ അഹമ്മദ് ബിന്‍ സുലായം, തുറമുഖ, ഷിപ്പിംഗ്, ജലപാതസഹമന്ത്രി ശന്തനു താക്കൂര്‍, മറ്റ് വിശിഷ്ട വ്യക്തികള്‍ എന്നിവര്‍ക്കൊപ്പം കരാര്‍ ഒപ്പിട്ടത്.

ട്യൂണ-ടെക്രയിലെ മെഗാ കണ്ടെയ്നര്‍ ടെര്‍മിനല്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ഇളവ് 2023 ജനുവരിയില്‍ ഹിന്ദുസ്ഥാന്‍ ഇന്‍ഫ്രാലോഗ് പ്രൈവറ്റ്ലിമിറ്റഡിന് (ഡിപി വേള്‍ഡിന്റെയും നാഷണല്‍ ഇന്‍വെസ്റ്റ്‌മെന്റ് ആന്‍ഡ് ഇന്‍ഫ്രാസ്ട്രക്ചര്‍ ഫണ്‍ിന്റെയും സംയുക്ത സംരംഭം, ഇന്ത്യാഗവണ്‍മെന്റ് നങ്കൂരമിട്ടിരിക്കുന്ന ഇന്ത്യയുടെസഹകരണ നിക്ഷേപ പ്ലാറ്റ്‌ഫോം നല്‍കി. ദീന്‍ദയാല്‍ തുറമുഖഅതോറിറ്റി, ബില്‍ഡ്-ഓപ്പറേറ്റ്-ട്രാന്‍സ്ഫര്‍ (ബിഒടി) അടിസ്ഥാനത്തില്‍ 30 വര്‍ഷത്തേക്ക് 20 വര്‍ഷത്തേക്ക് കൂടി നീട്ടിനല്‍കാനുള്ള ഓപ്ഷനും ഉണ്‍ണ്‍്.

നിലവിലുള്ളതിന് സമീപം ട്യൂണ-ടെക്രയില്‍ ഒരു മെഗാ കണ്ടെയ്‌നര്‍ ടെര്‍മിനല്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്നതാണ് പദ്ധതി ദീന്‍ദയാല്‍ തുറമുഖം, പൊതുസ്വകാര്യ പങ്കാളിത്തം (പിപിപി) വഴി 4,243.64 കോടിരൂപ ( 510 ദശലക്ഷംഡോളര്) ചെലവില്‍. 2027 ഫെബ്രുവരിയില്‍ പൂര്‍ത്തിയായാല്‍, ടെര്‍മിനലിന് അത്യാധുനിക ഉപകരണങ്ങളും വാര്‍ഷിക ശേഷിയും ഉണ്ടാകും2.19 ദശലക്ഷം ടിഇയു, അടുത്ത തലമുറകപ്പലുകള്‍ വഹിക്കാന്‍ ശേഷിയുള്ള 1,100 മീറ്റര്‍ ബെര്‍ത്ത് ഉള്‍പ്പെടും.18,000-ലധികംടിഇയുകള്‍. ഈ ഇളവ്കരാറിന്റെ ഭാഗമായി ബര്‍ത്ത് 1375 മീറ്ററായി നീട്ടാം.

accuratemedia

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *