അമേരിക്കൻ നയതന്ത്രജ്ഞനും നൊബേൽ ജേതാവുമായ ഹെൻറി കിസിംഗർ 100-ൽ അന്തരിച്ചു : പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

കണക്റ്റിക്കട്ട്  : രണ്ട് പ്രസിഡന്റുമാരുടെ കീഴിൽ ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ്, സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി എന്നീ നിലകളിൽ യു.എസ് വിദേശനയത്തിൽ മായാത്ത മുദ്ര പതിപ്പിക്കുകയും വിവാദമായ സമാധാനത്തിനുള്ള നൊബേൽ സമ്മാനം നേടുകയും ചെയ്ത നയതന്ത്ര പവർഹൗസ് ഹെൻറി കിസിംഗർ ബുധനാഴ്ച 100-ാം വയസ്സിൽ അന്തരിച്ചു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജിയോപൊളിറ്റിക്കൽ കൺസൾട്ടിംഗ് സ്ഥാപനമായ കിസിംഗർ അസോസിയേറ്റ്‌സ് ഇങ്കിന്റെ പ്രസ്താവന പ്രകാരം കണക്റ്റിക്കട്ടിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ വസതിയിൽ വെച്ചാണ് കിസിംഗർ മരിച്ചത്. സാഹചര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് പരാമർശിച്ചിട്ടില്ല.

കിസിംഗർ തന്റെ ശതാബ്ദി കഴിഞ്ഞിട്ടും സജീവമായിരുന്നു, വൈറ്റ് ഹൗസിലെ മീറ്റിംഗുകളിൽ പങ്കെടുക്കുകയും നേതൃത്വ ശൈലികളെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു പുസ്തകം പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയും ഉത്തര കൊറിയ ഉയർത്തുന്ന ആണവ ഭീഷണിയെക്കുറിച്ച് സെനറ്റ് കമ്മിറ്റിക്ക് മുമ്പാകെ സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. 2023 ജൂലൈയിൽ ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് ഷി ജിൻപിങ്ങിനെ കാണാൻ അദ്ദേഹം ബീജിംഗിൽ അപ്രതീക്ഷിത സന്ദർശനം നടത്തിയിരുന്നു.

സെപ്തംബർ 11, 2001 ആക്രമണത്തിനുശേഷം, പ്രസിഡന്റ് ജോർജ്ജ് ഡബ്ല്യു. ബുഷ് ഒരു അന്വേഷണ സമിതിയുടെ തലവനായി കിസിംഗറിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. എന്നാൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ കൺസൾട്ടിംഗ് സ്ഥാപനത്തിന്റെ പല ക്ലയന്റുകളുമായും താൽപ്പര്യ വൈരുദ്ധ്യം കണ്ട ഡെമോക്രാറ്റുകളിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിഷേധം കിസിംഗറിനെ സ്ഥാനത്തുനിന്ന് മാറാൻ നിർബന്ധിതനാക്കി.

1964-ൽ തന്റെ ആദ്യ ഭാര്യ ആൻ ഫ്ലെഷറിൽ നിന്ന് വേർപിരിഞ്ഞ അദ്ദേഹം ന്യൂയോർക്ക് ഗവർണർ നെൽസൺ റോക്ക്ഫെല്ലറുടെ സഹായിയായ നാൻസി മാഗിനെസിനെ 1974-ൽ വിവാഹം കഴിച്ചു. ആദ്യ ഭാര്യയിൽ അദ്ദേഹത്തിന് രണ്ട് കുട്ടികളുണ്ടായിരുന്നു.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *