ഇന്ത്യൻ കമ്പ്യൂട്ടർ ശാസ്ത്രജ്ഞനും എംഐടി പ്രൊഫസറുമായ അരവിന്ദ് മിത്തൽ(77) അന്തരിച്ചു

Spread the love

മസാച്ചുസെറ്റ്സ് :  മസാച്ചുസെറ്റ്സ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജി അദ്ധ്യാപകനും ഇലക്ട്രിക്കൽ എഞ്ചിനീയറിംഗ് ആൻഡ് കമ്പ്യൂട്ടർ സയൻസ് (EECS) വിഭാഗത്തിലെ കമ്പ്യൂട്ടർ സയൻസ് ഫാക്കൽറ്റി മേധാവിയുമായ ഇന്ത്യൻ കമ്പ്യൂട്ടർ ശാസ്ത്രജ്ഞനുമായ അരവിന്ദ് മിത്തൽ അന്തരിച്ചു. 77 വയസ്സായിരുന്നു.

കമ്പ്യൂട്ടർ സയൻസ് ആൻഡ് ആർട്ടിഫിഷ്യൽ ഇൻ്റലിജൻസ് ലബോറട്ടറിയിലെ (സിഎസ്എഐഎൽ) കമ്പ്യൂട്ടേഷൻ സ്ട്രക്‌ചേഴ്‌സ് ഗ്രൂപ്പിനെ നയിച്ച മികച്ച ഗവേഷകനായ അരവിന്ദ് എംഐടി ഫാക്കൽറ്റിയിൽ അഞ്ച് പതിറ്റാണ്ടോളം സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു.

2008-ൽ നാഷണൽ അക്കാദമി ഓഫ് എഞ്ചിനീയറിംഗിലും 2012-ൽ അമേരിക്കൻ അക്കാദമി ഓഫ് ആർട്‌സ് ആൻഡ് സയൻസിലും അംഗത്വത്തോടെ, ഡാറ്റാ ഫ്ലോ, മൾട്ടിത്രെഡ് കമ്പ്യൂട്ടിംഗ്, ഹാർഡ്‌വെയറിൻ്റെ ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള സമന്വയത്തിനുള്ള ടൂളുകളുടെ വികസനം എന്നിവയ്‌ക്കും മറ്റ് സംഭാവനകൾക്കും അരവിന്ദിനെ ആദരിച്ചു. ഐഐടി കാൺപൂരിലെ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ബിരുദാനന്തര ബിരുദധാരിയായ ഒരു വിശിഷ്ട പൂർവ്വ വിദ്യാർത്ഥി എന്ന പേരും ലഭിച്ചു.

വിനയാന്വിതനായ ഒരു ശാസ്ത്രജ്ഞനായ അരവിന്ദിന് ഇന്ത്യൻ നാഷണൽ അക്കാദമി ഓഫ് സയൻസസിലെ അംഗത്വവും അസോസിയേഷൻ ഫോർ കമ്പ്യൂട്ടിംഗ് മെഷിനറിയിലെയും ഐഇഇഇയിലെയും ഫെലോഷിപ്പ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് നിരവധി അവാർഡുകളിൽ, ഐഇഇഇയിൽ നിന്ന് ഹാരി എച്ച്. ഗുഡ് മെമ്മോറിയൽ അവാർഡ് 2012-ൽ അദ്ദേഹത്തിന് ലഭിച്ചു,

ഭാര്യ, ഗീത സിംഗ് മിത്തൽ, അവരുടെ രണ്ട് മക്കളായ ദിവാകർ ’01, പ്രഭാകർ ’04, അവരുടെ ഭാര്യമാരായ ലീന, നിഷ, രണ്ട് പേരക്കുട്ടികൾ, മായ, വിക്രം എന്നിവരാണ്.

 

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *