ഇസ്രായേൽ, ഗാസ സംഘർഷം , യുഎൻ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ നടപടിയെ യുഎസ് വീറ്റോ ചെയ്തു

Spread the love

ന്യൂയോർക് : ഗാസ മുനമ്പിലേക്ക് മാനുഷിക സഹായം അനുവദിക്കുന്നതിന് ഇസ്രായേലും ഫലസ്തീൻ ഹമാസും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷത്തിൽ മാനുഷിക താൽക്കാലിക വിരാമം ആവശ്യപ്പെടുന്ന യുഎൻ രക്ഷാസമിതി പ്രമേയം ഒക്‌ടോബർ 18 ബുധനാഴ്ച അമേരിക്ക വീറ്റോ ചെയ്തു.

ഗാസയിലേക്കുള്ള ബ്രോക്കർ സഹായത്തിനായി അമേരിക്ക ശ്രമിക്കുന്നതിനാൽ ബ്രസീലിയൻ തയ്യാറാക്കിയ വാചകത്തിലെ വോട്ടെടുപ്പ് കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ രണ്ടുതവണ വൈകി. ബുധനാഴ്ച 12 അംഗങ്ങൾ കരട് വാചകത്തെ അനുകൂലിച്ചു, റഷ്യയും ബ്രിട്ടനും വിട്ടുനിന്നു.

“ഞങ്ങൾ നയതന്ത്രത്തിന്റെ വിജയത്തിനായി കഠിനാധ്വാനം ചെയ്യുന്നു ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ യുഎസ് അംബാസഡർ ലിൻഡ തോമസ്-ഗ്രീൻഫീൽഡ് വോട്ടെടുപ്പിന് ശേഷം 15 അംഗ കൗൺസിലിനോട് പറഞ്ഞു. “ആ നയതന്ത്ര നീക്കങ്ങൾ വിജയിപ്പിക്കാൻ അനുവദിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു.”

പ്രമേയങ്ങൾ പ്രധാനമാണ്. എന്നാൽ ഞങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്ന പ്രവർത്തനങ്ങളെയും നയതന്ത്ര ശ്രമങ്ങളെളേയും പിന്തുണയ്ക്കുകയും വേണം. അതിന് ജീവൻ രക്ഷിക്കാനാകും യുഎസ് അംബാസഡർ പറഞ്ഞു.

വാഷിംഗ്ടൺ പരമ്പരാഗതമായി തങ്ങളുടെ സഖ്യകക്ഷിയായ ഇസ്രായേലിനെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ നടപടികളിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കുന്നു.

“ഞങ്ങൾ ഒരിക്കൽ കൂടി അമേരിക്കൻ സഹപ്രവർത്തകരുടെ ഇരട്ടത്താപ്പിനു സാക്ഷികളായിരിക്കുന്നു,” റഷ്യയുടെ യുഎൻ അംബാസഡർ വാസിലി നെബെൻസിയ പറഞ്ഞു. മാനുഷിക വെടിനിർത്തലിന് ആഹ്വാനം ചെയ്യുന്ന റഷ്യ തയ്യാറാക്കിയ പ്രമേയം തിങ്കളാഴ്ച പാസാക്കാനായില്ല.

ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കുന്നതിനും ഗാസയിലേക്കുള്ള മാനുഷിക സഹായം ലഭ്യമാക്കുന്നതിനും അടിയന്തര മാനുഷിക വെടിനിർത്തലിന് യു.എൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസ് ബുധനാഴ്ച ആഹ്വാനം ചെയ്തു.
സംഘർഷത്തെക്കുറിച്ച് അടിയന്തര പ്രത്യേക സമ്മേളനത്തിനായി 193 അംഗ യുഎൻ ജനറൽ അസംബ്ലി വിളിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടതായി റഷ്യ അറിയിച്ചു. ഒരു രാജ്യത്തിനും വീറ്റോ അധികാരം ഇല്ലാത്ത അവിടെ ഒരു കരട് പ്രമേയം വോട്ടിനിടാൻ അതിന് തീരുമാനിക്കാം. പൊതുസമ്മേളന പ്രമേയങ്ങൾ നിർബന്ധമല്ല, പക്ഷേ രാഷ്ട്രീയ പ്രാധാന്യമുള്ളവയാണ്.

“വളരെ യഥാർത്ഥവും അത്യധികം അപകടകരവുമായ” സംഘർഷം വിപുലീകരിക്കാനുള്ള സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് യു.എൻ മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് സമാധാന ദൂതൻ ടോർ വെന്നസ്‌ലാൻഡ് കൗൺസിലിനോട് പറഞ്ഞു.
ഇസ്രായേൽ ഗാസയെ സമ്പൂർണ ഉപരോധത്തിന് വിധേയമാക്കുകയും ശക്തമായ ബോംബാക്രമണത്തിന് വിധേയമാക്കുകയും ചെയ്തു. ഒക്‌ടോബർ 7 ന് നടത്തിയ ആക്രമണത്തിൽ 1,400 പേരെ കൊല്ലുകയും ബന്ദികളെ പിടിക്കുകയും ചെയ്ത ഇസ്‌ലാമിക തീവ്രവാദി സംഘം ഹമാസിനെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യുമെന്ന് ഇസ്രയേലിൽ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു. മൂവായിരത്തിലധികം ഫലസ്തീനികൾ കൊല്ലപ്പെട്ടതായി പലസ്തീൻ അധികൃതർ പറഞ്ഞു.

Report : – പി പി ചെറിയാൻ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *