ക്രിസ്ലാം – മതമൈത്രിയുടെ പ്രത്യയശാസ്ത്രമോ ? : ഡോ. മാത്യു ജോയിസ്, ലാസ് വേഗാസ്

“ക്രിസ്ലാം” എന്ന വാക്ക് നിങ്ങൾ കേട്ടിട്ടുണ്ടോ?. അതൊരു പുതിയ ആശയമോ പ്രത്യയശാസ്ത്രമോ അല്ല. വർഷങ്ങൾക്കുമുമ്പ്, ആർതർ സി ക്ലാർക്കിന്റെ “ദ ഹാമർ ഓഫ് ഗോഡ്” എന്ന ഫാന്റസി നോവൽ, വായിക്കുമ്പോൾ, ഒരു ഛിന്നഗ്രഹം ഭൂമിയുമായി ആസന്നമായ കൂട്ടിയിടി മൂലമുണ്ടായ പ്രതിസന്ധിയെ വിവരിക്കുന്ന കൂട്ടത്തിൽ എവിടെയോ “ക്രിസ്ലാം” എന്ന വാക്ക് അതിൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടതായി ഓർമ്മയിൽ നിൽക്കുന്നു.

എമിറേറ്റ്സ് ന്യൂസിലെ ഒരു പഴയ ലേഖനം വായിക്കുമ്പോൾ ക്രിസ്‌ലാം വലിയ പ്രസ്ഥാനമാണ് എന്ന് തീർച്ചയായും ഇപ്പോൾ ഞാൻ മനസ്സിലാക്കുന്നു: അൽ അസ്ഹറിലെ ഗ്രാൻഡ് ഇമാമും ചെയർമാനുമായ ഹിസ് എമിനൻസ് ഗ്രാൻഡ് ഇമാം, മുസ്ലീം കൗൺസിൽ ഓഫ് എൽഡേഴ്‌സ്, ഡോ. അഹമ്മദ് എൽ-തയ്യിബ്, കത്തോലിക്കാ സഭയുടെ പരമോന്നത വിശുദ്ധ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ എന്നിവർ 2019-ൽ അബുദാബിയിൽ ഒപ്പിട്ട ഹ്യൂമൻ ഫ്രറ്റേണിറ്റി ഡോക്യുമെന്റ് ഇന്ന് ലോക മതനേതാക്കൾ സ്വീകരിച്ചു.(NUR-SULTAN, 15 സെപ്റ്റംബർ 2022 (WAM).
ക്രിസ്തുമതം, ഇസ്ലാം, യഹൂദമതം, മറ്റ് മതങ്ങൾ എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള മതനേതാക്കളുടെ ആഗോള സദസ്സിനു മുന്നിൽ രാഷ്ട്രങ്ങൾക്കും മതങ്ങൾക്കും വംശങ്ങൾക്കുമിടയിൽ സമാധാനത്തിനായി ആഹ്വാനം ചെയ്യുന്ന ചരിത്രപരമായ സാഹോദര്യ പ്രഖ്യാപനത്തിൽ പോപ്പും അൽ-അസ്ഹറിലെ ഗ്രാൻഡ് ഇമാമും ഒപ്പുവച്ചതായി വന്ന വാർത്തയെപ്പറ്റിയാണ് ചിന്തിക്കുന്നതെന്ന് സാരം.

ക്രിസ്ത്യാനിറ്റിയെ ഇസ്ലാമുമായി സമന്വയിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമമായാണ് ക്രിസ്ലാം എന്ന നവോത്ഥാനം ഉരുത്തിരിഞ്ഞത്.

ഇസ്‌ലാമിന്റെ ഹൃദയഭൂമിയിൽ, സൗദി അറേബ്യ, യെമൻ, ബഹ്‌റൈൻ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളെ വലയം ചെയ്യുന്ന മതഭ്രാന്തർ തീവ്രവാദത്തിന്റെ തീപ്പൊരികൾ അടിക്കടി പൊട്ടിക്കുന്നത് ക്രിസ്ത്യൻ സമൂഹത്തിന് ആവശ്യത്തിലധികം കഷ്ടപ്പാടുകൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നുണ്ട്‌ . എന്നാൽ ഈ പ്രക്ഷുബ്ധതയ്‌ക്കിടയിലും അത്ഭുതകരമായ രീതിയിൽ ക്രിസ്തുവിന്റെ സ്‌നേഹം പങ്കിടാൻ അവർക്ക് കഴിയുന്നുവെന്നത് മറ്റൊരു ശ്‌ളാഘനീയമായ നേട്ടം തന്നെ.

ചിലപ്പോൾ ഈ വിദ്വേഷം മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന താൽപ്പര്യങ്ങളോ അജണ്ടകളോ നയങ്ങളോ വെളിവാക്കുന്നുന്നതിനോടൊപ്പം, പാശ്ചാത്യ നാഗരികതയുടെ തിരസ്കരണമായി മാറുകയും ചെയ്യുന്നു. ആത്യന്തികമായി, അത് ആചരിക്കുകയും പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന തത്വങ്ങളെയും മൂല്യങ്ങളെയും ചോദ്യം ചെയ്യുന്നു. ഇവ തീർച്ചയായും ജന്മനാ തിന്മകളായി കാണപ്പെടുന്നവർ , “ദൈവത്തിന്റെ ശത്രുക്കൾ” ആയി അവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയോ അംഗീകരിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതായും തോന്നിയേക്കാം.

അടിസ്ഥാനപരമായി അവരുടെ സ്രഷ്ടാവായ ദൈവത്തെക്കുറിച്ചുള്ള മുസ്ലീം, ക്രിസ്ത്യൻ വീക്ഷണങ്ങൾക്ക് ചില സമാനതകളും സാദൃശ്യങ്ങളും ഉണ്ട്. ക്രിസ്ത്യാനികൾ പ്രപഞ്ചത്തെ സൃഷ്ടിച്ച ഒരു ശാശ്വത ദൈവത്തിൽ വിശ്വസിക്കുന്നു. മുസ്ലീങ്ങളും ഈ സവിശേഷതകളുള്ള തങ്ങളുടെ അല്ലാഹുവിൽ വിശ്വസിക്കുന്നു. രണ്ടുപേരും ദൈവത്തെ സർവ്വശക്തനായും, സർവ്വശക്തനായും, എല്ലാം അറിയുന്നവനായും, സർവ്വസാന്നിധ്യമായും കാണുന്നു.

ബൈബിളിലെ ഹാഗർ, ഇസ്മായേൽ, ഈസാവ് (ഏദോം) എന്നിവരുടെ പിൻഗാമികളെല്ലാം മുസ്ലീം രാഷ്ട്രങ്ങളാണ് (ഇസ്ലാം). നേരെമറിച്ചു, അബ്രഹാം, ഇസഹാക്ക്, യാക്കോബ്, മിശിഹാ ഉൾപ്പെടെയുള്ള അവരുടെ പിൻഗാമികളുടെ “ശുദ്ധമായ രാജവംശം” യഹൂദരാണ് (ഇസ്രായേൽ). വീണ്ടും, രാഷ്ട്രങ്ങൾ പ്രധാനമായും മുസ്ലീങ്ങളാണെങ്കിലും, കർത്താവിനെ സ്നേഹിക്കുന്ന ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ക്രിസ്ത്യൻ അറബികളുണ്ട് ഗൾഫിലും പ്രാന്തരാഷ്ട്രങ്ങളിലും!

ഇസ്‌ലാമും ക്രിസ്തുമതവും തമ്മിൽ യോജിപ്പിക്കാനാവില്ലെന്ന് മതനേതാക്കൾക്ക് നന്നായി അറിയാം, കാരണം രണ്ട് മതങ്ങളും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസങ്ങൾ വളരെ വലുതും സമാനതകൾ കുറവുമാണ്.

അല്ലാഹുവും യഹോവയും വ്യത്യസ്ത ദൈവങ്ങളാണ്. അല്ലാഹു അജ്ഞനും സമീപിക്കാൻ കഴിയാത്തവനുമാണ്; യഹോവ വ്യക്തിപരവും അറിയാവുന്നവനും അവന്റെ കൃപയുടെ സിംഹാസനത്തെ സമീപിക്കാൻ അവൻ തന്റെ മക്കളായ മനുഷ്യവർഗ്ഗത്തെ ennum ക്ഷണിക്കുന്നവനുമാണ്. അല്ലാഹു ഒരു മനുഷ്യനോടും നേരിട്ട് സംസാരിച്ചിട്ടില്ല; യഹോവ ചരിത്രത്തിലുടനീളം ആളുകളോട് സംസാരിച്ചിട്ടുണ്ട്, ഇന്നും അത് തുടരുന്നു. അല്ലാഹു അവന്റെ ഇഷ്ടം വെളിപ്പെടുത്തുന്നു, എന്നാൽ താനല്ല; സൃഷ്ടിയിലും മനസ്സാക്ഷിയിലും തിരുവെഴുത്തുകളുടെ കാനോനിലും ക്രിസ്തുവിലും – ജഡമായിത്തീർന്ന വചനത്തിൽ യഹോവ തന്നെത്തന്നെ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

വിശാലമായ വീക്ഷണത്തിൽ ക്രിസ്‌ലാമിന്റെ അനിവാര്യമായ ആശയം ക്രിസ്‌ത്യാനിറ്റിയും ഇസ്‌ലാമും പരസ്പരബന്ധിതവും പൊരുത്തമുള്ളതുമാണ്. മറുവശത്ത്, ഒരേ സമയം ആർക്കും ക്രിസ്ത്യാനിയും മുസ്ലീമും ആകാമെന്ന് തോന്നുന്നു. ക്രിസ്ത്യാനിറ്റി അല്ലെങ്കിൽ ഇസ്ലാം പോലെ ക്രിസ്ലാം ഒരു യഥാർത്ഥ മതമായി ആരോപിക്കപ്പെടുന്നില്ല, മറിച്ച് ക്രിസ്ത്യാനികളും മുസ്ലീങ്ങളും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസങ്ങളും വ്യത്യസ്ത വീക്ഷണങ്ങളും നേർപ്പിച്ചു ലഘൂകരിക്കുന്ന ഒരു സംബ്രദായം എന്ന് ചിന്തിക്കുന്നതാവും ശരി.

ഖുറാനിൽ 25 തവണ യേശുവിനെ പരാമർശിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ക്രിസ്ലാമിന്റെ വക്താക്കൾ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. ക്രിസ്തുമതത്തിനും ഇസ്‌ലാമിനും, ധാർമ്മികതയിലും നല്ലനടപ്പിനും സമാനമായ പഠിപ്പിക്കലുകൾ ഉണ്ട്. എന്നാൽ ഏറ്റവും വലിയ രണ്ട് ഏകദൈവ മതങ്ങൾ പരസ്പരം പോരടിക്കുന്നത്, നിരീശ്വരവാദികൾക്കും മറ്റ് ആത്മീയതയുടെയും തത്വചിന്തകർക്കു നവീന ആശയങ്ങൾക്ക് ഉദയം നൽകുന്നു. പ്രധാനമായും ക്രിസ്ത്യൻ പാശ്ചാത്യ ലോകവും, മുസ്ലീം ആധിപത്യമുള്ള മിഡിൽ ഈസ്റ്റും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷത്തിനുള്ള പരിഹാരമായാണ് ക്രിസ്ലാം കാണുന്നത്.

ചരിത്രത്തിൽ, ക്രിസ്ലാം നൈജീരിയയിലെ ഇസ്ലാമിക, ക്രിസ്ത്യൻ മതപരമായ ആചാരങ്ങളുടെ സമ്മേളനത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു; പ്രത്യേകിച്ചും, നൈജീരിയയിലെ ലാഗോസിൽ 1970-കളിൽ മുസ്ലീം, ക്രിസ്ത്യൻ മത ആചാരങ്ങൾ ലയിപ്പിച്ച മത പ്രസ്ഥാനങ്ങളുടെ പരമ്പരയാണിത്. തെക്ക്-പടിഞ്ഞാറൻ നൈജീരിയയിലെ യോറൂബ ജനതയാണ് ഈ പ്രസ്ഥാനത്തിന് തുടക്കമിട്ടത്.

“ഇഹലോകത്തും പരലോകത്തും വിജയം ഉറപ്പിക്കാൻ മുസ്ലീമോ ക്രിസ്ത്യാനിയോ ആയാൽ മാത്രം പോരാ” എന്നതാണ് ക്രിസ്ലാമിന്റെ അടിസ്ഥാന മതപരമായ ആശയം. തൽഫലമായി, ക്രിസ്ലാം എന്നതോ മുസ്ലീം, ക്രിസ്ത്യൻ ആചാരങ്ങൾ വെന്ന് സാരം.

“മാധ്യമ സ്രോതസുകൾ പൊതുവെ ക്രിസ്‌ലാമിനെ ഒരു പുതിയ ഏകലോക സമന്വയ മതമായി വിശേഷിപ്പിക്കുന്നു. അബ്രഹാമിക് ഫാമിലി ഹൗസ്, യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സിലെ അബുദാബിയിലെ ഒരു ഇന്റർഫെയ്ത്ത് കോംപ്ലക്‌സ്, അതിന്റെ ആസ്ഥാനമായി മാറാൻ പോകുന്ന വിഷയവുമായി അതിനെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു. അതിന്റെ പ്രധാന ആകർഷണങ്ങൾ ഒരു സിനഗോഗ് ആയിരിക്കും. വാസ്തുശില്പിയായ സർ ഡേവിഡ് അഡ്‌ജേയുടെ ആശയമനുസരിച്ച് ക്രിസ്ത്യൻ പള്ളിയും ഒരു മുസ്ലിം പള്ളിയും, യഹൂദ സിന്നഗോഗും സമന്വയിപ്പിച്ച് നിർമ്മാണം നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു, 2022-ൽ പൂർത്തിയാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു”.(ST.NETWORK). അതുകൊണ്ട് എന്ത് പറഞ്ഞാലും ക്രിസ്‌ലാം എന്ന ആശയവുമായി ബന്ധിപ്പിക്കാൻ ലോകത്തിന് ഒരു ഗംഭീര അടിസ്ഥാന സൗകര്യമെങ്കിലും നിലവിൽ വരുന്നത്‌

Dr.Mathew Joys

Leave Comment