ഇസ്രായേൽ-ഹമാസ് യുദ്ധത്തിൽ ‘വെടിനിർത്തൽ സമാധാനമല്ല’ദ്വിരാഷ്ട്ര പരിഹാരത്തിനുള്ള പദ്ധതിയുമായി ബൈഡൻ -പി പി ചെറിയാൻ

Spread the love

വാഷിംഗ്‌ടൺ ഡി സി :ഇസ്രായേൽ-ഹമാസ് യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിന് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ദ്വിരാഷ്ട്ര പരിഹാരത്തെക്കുറിച്ചുള്ള തന്റെ കാഴ്ചപ്പാട് അവതരിപ്പിച്ചു, “വെടിനിർത്തൽ സമാധാനമല്ല” എന്ന തന്റെ നിലപാട് വീണ്ടും വ്യക്തമാക്കി ..ഒക്‌ടോബർ ഏഴിലെ ആക്രമണത്തിലെ എല്ലാ ബന്ദികളെയും ഹമാസ് മോചിപ്പിക്കുകയും ആയുധങ്ങൾ ഉപേക്ഷിക്കുകയും നേതാക്കളും ഉത്തരവാദികളും കീഴടങ്ങുകയും വേണം ”, ബൈഡൻ എഴുതി.

“ഹമാസ് അതിന്റെ നാശത്തിന്റെ പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തിൽ മുറുകെ പിടിക്കുന്നിടത്തോളം, വെടിനിർത്തൽ സമാധാനമല്ല,” പ്രസിഡന്റ് ശനിയാഴ്ച വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റിനായി എഴുതിയ ലേഖനത്തിൽ എഴുതി. “ഗാസയുടെ നിയന്ത്രണത്തിൽ ഹമാസിനെ വിടുന്ന ഒരു ഫലം ഒരിക്കൽ കൂടി അതിന്റെ വിദ്വേഷം ശാശ്വതമാക്കുകയും ഫലസ്തീൻ സിവിലിയൻമാർക്ക് തങ്ങൾക്കുവേണ്ടി മെച്ചപ്പെട്ട എന്തെങ്കിലും നിർമ്മിക്കാനുള്ള അവസരം നിഷേധിക്കുകയും ചെയുകയെന്നതാണ് .

അദ്ദേഹം തന്റെ നിലപാട് വിശദീകരിച്ചു. ഹമാസിലെ അംഗങ്ങൾക്ക്, പ്രസിഡന്റ് എഴുതി, “അവരുടെ റോക്കറ്റുകളുടെ ശേഖരം പുനർനിർമ്മിക്കാനും പോരാളികളുടെ സ്ഥാനം മാറ്റാനും നിരപരാധികളെ വീണ്ടും ആക്രമിച്ച് കൊല പുനരാരംഭിക്കാനും” വെടിനിർത്തൽ അവസരം നൽകുന്നു. ഹമാസിനെ ഗാസയുടെ നിയന്ത്രണത്തിലാക്കുന്ന ഒരു ഫലം ഒരിക്കൽ കൂടി അതിന്റെ വിദ്വേഷം ശാശ്വതമാക്കുകയും ഫലസ്തീൻ സിവിലിയന്മാർക്ക് തങ്ങൾക്കുവേണ്ടി മെച്ചപ്പെട്ട എന്തെങ്കിലും നിർമ്മിക്കാനുള്ള അവസരം നിഷേധിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്നും അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

മാരകമായ ആക്രമണങ്ങൾക്ക് ശേഷം സ്വയം പ്രതിരോധിക്കാൻ ഇസ്രായേലിന് അവകാശമുണ്ടെന്ന് താൻ വിശ്വസിക്കുന്നുവെന്ന തന്റെ നിലപാട് ആവർത്തിച്ച് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡൻ ആവർത്തിച്ചു
ഫലസ്തീനിന്റെ പുനർനിർമ്മാണത്തിനായി പ്രസിഡന്റ് ആഹ്വാനം ചെയ്തു: “ഗാസയും വെസ്റ്റ് ബാങ്കും ഒരൊറ്റ ഭരണ ഘടനയ്ക്ക് കീഴിൽ, ആത്യന്തികമായി പുനരുജ്ജീവിപ്പിച്ച ഫലസ്തീൻ അതോറിറ്റിക്ക് കീഴിലായിരിക്കണം.”

ഇതിനെല്ലാം ഉപരിയായി, വെസ്റ്റ്ബാങ്കിൽ ഫലസ്തീനികൾക്കെതിരായ ഏത് തീവ്ര അക്രമവും “നിർത്തണം” എന്ന് ഇസ്രായേൽ നേതാക്കളോട് താൻ “ഊന്നിപ്പറയുന്നു” എന്ന് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡൻ പറഞ്ഞു. “വെസ്റ്റ് ബാങ്കിൽ സിവിലിയന്മാരെ ആക്രമിക്കുന്ന തീവ്രവാദികൾക്കെതിരെ” വിസ നിരോധനം പുറപ്പെടുവിക്കാൻ യുഎസ് “തയ്യാറാണ്”, അദ്ദേഹം ഭീഷണിപ്പെടുത്തി.

“ഇടക്കാല സുരക്ഷാ നടപടികൾ ഉൾപ്പെടെ ഈ പ്രതിസന്ധിക്ക് തൊട്ടുപിന്നാലെ ഗാസയിലെ ജനങ്ങൾക്ക് പിന്തുണ നൽകാനും ഗാസയുടെ ദീർഘകാല ആവശ്യങ്ങൾ സുസ്ഥിരമായി നിറവേറ്റുന്നതിനായി ഒരു പുനർനിർമ്മാണ സംവിധാനം സ്ഥാപിക്കാനും” അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തോട് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാകാനും പ്രസിഡന്റ് ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

ഇത്തരം ആക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് ജനാധിപത്യത്തെ സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് പ്രതിജ്ഞയെടുക്കുന്ന ഹമാസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളെ ഉക്രെയ്‌നിലെ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളുമായി ബൈഡൻ ബന്ധിപ്പിച്ചു.
പുടിനും ഹമാസും ഒരു അയൽ ജനാധിപത്യത്തെ ഭൂപടത്തിൽ നിന്ന് തുടച്ചുമാറ്റാൻ പോരാടുകയാണ്,” അദ്ദേഹം എഴുതി. “കൂടാതെ, പുടിനും ഹമാസും വിശാലമായ പ്രാദേശിക സ്ഥിരതയും സംയോജനവും തകർക്കുമെന്നും തുടർന്നുള്ള ക്രമക്കേട് പ്രയോജനപ്പെടുത്തുമെന്നും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. നമ്മുടെ സ്വന്തം ദേശീയ സുരക്ഷാ താൽപ്പര്യങ്ങൾക്കും ലോകത്തിന്റെ മുഴുവൻ നന്മയ്ക്കും വേണ്ടി.”അത് സംഭവിക്കാൻ അമേരിക്കയ്ക്ക് കഴിയില്ല, അനുവദിക്കില്ല.

യുഎസിൽ പിരിമുറുക്കം രൂക്ഷമായ സമയത്ത് വീട്ടിൽ സമാധാനത്തിനും അദ്ദേഹം ആഹ്വാനം ചെയ്തു: “നമ്മൾ അക്രമവും വൈരാഗ്യവും ഉപേക്ഷിക്കുകയും പരസ്പരം ശത്രുക്കളെപ്പോലെയല്ല, സഹ അമേരിക്കക്കാരെ പോലെ കാണുകയും വേണമെന്നും ബൈഡൻ പറഞ്ഞു
P.P.Cherian BSc, ARRT(R) CT(R)
Freelance Reporter

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *